Công văn 65615/CT-TTHT về giải đáp chính sách thuế về hóa đơn điện tử

Thảo luận trong 'Hóa đơn' bắt đầu bởi admin, 29/12/17.

  1. admin

    admin Administrator Thành viên BQT

    D.C Flat
    Bài viết:
    13,312
    Đã được thích:
    0
    TỔNG CỤC THUẾ
    CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
    ------- CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
    ---------------
    Số: 65615/CT-TTHT
    V/v giải đáp chính sách thuế Hà Nội, ngày 03 tháng 10 năm 2017
    Kính gửi: Công ty cổ phần thanh toán điện tử VNPT
    (Địa chỉ: tầng 3, tòa nhà Viễn Đông, số 36 Hoàng Cầu, P. Ô Chợ Dừa, Q. Đống Đa, TP Hà Nội, Việt Nam
    MST: 0102713659)
    Cục thuế TP Hà Nội nhận được công văn số 02/CV/VNPTEPAY ngày 30/8/2017 của Công ty CP Thanh toán điện tử VNPT (sau đây gọi tắt là Công ty) về hóa đơn điện tử, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:
    - Căn cứ Thông tư 32/2011/TT-BTC ngày 14/3/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hoá đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ
    + Tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 3 quy định về hóa đơn điện tử
    “Điều 3. Hóa đơn điện tử
    1. Hóa đơn điện tử là tập hợp các thông điệp dữ liệu điện tử về bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, được khởi tạo, lập, gửi, nhận, lưu trữ và quản lý bằng phương tiện điện tử. Hóa đơn điện tử phải đáp ứng các nội dung quy định tại Điều 6 Thông tư này.
    ...Hóa đơn điện tử đảm bảo nguyên tắc: xác định được số hóa đơn theo nguyên tắc liên tục và trình tự thời gian, mỗi số hóa đơn đảm bảo chỉ được lập và sử dụng một lần duy nhất.
    ...3. Hóa đơn điện tử có giá trị pháp lý nếu thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:
    a) Có sự đảm bảo đủ tin cậy về tính toàn vẹn của thông tin chứa trong hóa đơn điện tử từ khi thông tin được tạo ra ở dạng cuối cùng là hóa đơn điện tử.
    Tiêu chí đánh giá tính toàn vẹn là thông tin còn đầy đủ và chưa bị thay đổi, ngoài những thay đổi về hình thức phát sinh trong quá trình trao đổi, lưu trữ hoặc hiển thị hóa đơn điện tử.
    b) Thông tin chứa trong hóa đơn điện tử có thể truy cập, sử dụng được dưới dạng hoàn chỉnh khi cần thiết.”
    + Tại Điều 6 quy định nội dung của hóa đơn điện tử:
    Hóa đơn điện tử phải có các nội dung sau:
    a) Tên hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, ký hiệu mẫu, số thứ tự hóa đơn;
    Ký hiệu hóa đơn, ký hiệu mẫu, số thứ tự trên hóa đơn thực hiện theo quy định tại Phụ lục số 1 Thông tư số 153/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính.
    b) Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán;
    c) Tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua;
    d) Tên hàng hóa, dịch vụ; đơn vị tính, số lượng, đơn giá hàng hóa, dịch vụ; thành tiền ghi bằng số và bằng chữ.
    Đối với hóa đơn giá trị gia tăng, ngoài dòng đơn giá là giá chưa có thuế giá trị gia tăng, phải có dòng thuế suất thuế giá trị gia tăng, tiền thuế giá trị gia tăng, tổng số tiền phải thanh toán ghi bằng số và bằng chữ.
    e) Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người bán; ngày, tháng năm lập và gửi hóa đơn. Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người mua trong trường hợp người mua là đơn vị kế toán.
    …”
    + Tại Điều 12 quy định về chuyển từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy:
    “Điều 12. Chuyển từ hóa đơn điện tử sang hoá đơn giấy
    1. Nguyên tắc chuyển đổi
    Người bán hàng hóa được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hoá hữu hình trong quá trình lưu thông và chỉ được chuyển đổi một (01) lần. Hóa đơn điện tử chuyển đổi sang hóa đơn giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa phải đáp ứng các quy định nêu tại Khoản 2, 3, 4 Điều này và phải có chữ ký người đại diện theo pháp luật của người bán, dấu của người bán.
    Người mua, người bán được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để phục vụ việc lưu trữ chứng từ kế toán theo quy định của Luật Kế toán. Hóa đơn điện tử chuyển đổi sang hóa đơn giấy phục vụ lưu trữ chứng từ kế toán phải đáp ứng các quy định nêu tại Khoản 2, 3, 4 Điều này.
    2. Điều kiện
    Hóa đơn điện tử chuyển sang hóa đơn giấy phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:
    a) Phản ánh toàn vẹn nội dung của hóa đơn điện tử gốc;
    b) Có ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy;
    c) Có chữ ký và họ tên của người thực hiện chuyển từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy.
    3. Giá trị pháp lý của các hóa đơn điện tử chuyển đổi
    Hóa đơn điện tử chuyển đổi có giá trị pháp lý khi bảo đảm các yêu cầu về tính toàn vẹn của thông tin trên hóa đơn nguồn, ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi và chữ ký, họ tên của người thực hiện chuyển đổi được thực hiện theo quy định của pháp luật về chuyển đổi chứng từ điện tử.
    4. Ký hiệu riêng trên hóa đơn chuyển đổi
    Ký hiệu riêng trên hóa đơn chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn dạng giấy bao gồm đầy đủ các thông tin sau: dòng chữ phân biệt giữa hóa đơn chuyển đổi và hóa đơn điện tử gốc — hóa đơn nguồn (ghi rõ “HÓA ĐƠN CHUYỂN ĐỔI TỪ HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ”); họ và tên, chữ ký của người được thực hiện chuyển đổi; thời gian thực hiện chuyển đổi.”
    - Căn cứ điểm 3a Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định một số trường hợp hóa đơn không nhất thiết có đầy đủ các nội dung bắt buộc:
    “a) Tổ chức kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ có thể tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn không nhất thiết phải có chữ ký người mua, dấu của người bán trong trường hợp sau: hóa đơn điện; hóa đơn nước; hóa đơn dịch vụ viễn thông; hóa đơn dịch vụ ngân hàng đáp ứng đủ điều kiện tự in theo hướng dẫn tại Thông tư này”
    Căn cứ các quy định trên, Cục thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:
    + Trường hợp Công ty (Bên mua) khi mua hàng hóa, dịch vụ của Công ty A, Công ty A có sử dụng hóa đơn điện tử thì trên hóa đơn điện tử phải có chữ ký điện tử của Công ty (Bên mua) trừ trường hợp có các hồ sơ, chứng từ chứng minh việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ giữa người bán với người mua như: hợp đồng kinh tế, phiếu xuất kho, biên bản giao nhận hàng hóa, bên nhận thanh toán, phiếu thu...
    + Trường hợp Công ty có nhu cầu chuyển đổi hóa đơn điện tử của sang hóa đơn giấy thì Hóa đơn điện tử chuyển đổi sang hóa đơn giấy này chỉ có giá trị pháp lý khi đảm bảo các yêu cầu về tính toàn vẹn của thông tin trên hóa đơn nguồn, ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi và chữ ký, họ tên của người thực hiện chuyển đổi, trên hóa đơn ghi rõ “HÓA ĐƠN CHUYỂN ĐỔI TỪ HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ” theo quy định Điều 12 Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/3/2011 của Bộ Tài chính.
    + Trường hợp Công ty có mua hàng hóa, dịch vụ của Công ty là nhà mạng viễn thông, nếu hóa đơn điện tử của Công ty viễn thông là hóa đơn dịch vụ viễn thông thì hóa đơn này không nhất thiết phải có chữ ký của người mua và dấu của người bán theo hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư số 39/2014/TT-BTC nêu trên.
    Trường hợp trong quá trình thực hiện còn vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ với Phòng Kiểm tra thuế số 1 để được hướng dẫn chi tiết.
    Cục thuế TP Hà Nội thông báo để Công ty được biết và thực hiện./.

    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Phòng KT1;
    - Phòng Pháp Chế;
    - Lưu: VT, TTHT (2). KT. CỤC TRƯỞNG
    PHÓ CỤC TRƯỞNG




    Mai Sơn
     

Chia sẻ trang này