Công văn 9796/CT-TTHT năm 2013 về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân từ trúng thưởng do Cục thuế thành p

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi admin, 8/6/17.

  1. admin

    admin Administrator Thành viên BQT

    D.C Flat
    Bài viết:
    13,312
    Đã được thích:
    0
    TỔNG CỤC THUẾ
    CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
    -------- CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
    ---------------
    Số: 9796/CT-TTHT
    V/v: Chính sách thuế TP.Hồ Chí Minh, ngày 27 tháng 11 năm 2013
    Kính gửi: Công ty TNHH TM Thú y Tân Tiến
    Địa chỉ: 62/8-62/10-62/12 Bàu Cát, P. 14, Q. Tân Bình
    MST: 0301401799
    Trả lời văn bản số CV001-13mvt ngày 05/11/2013 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:
    Căn cứ điểm a.2 Khoản 4 Điều 14 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế:
    “Trường hợp khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng chứng khoán, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng cho cá nhân và trả thu nhập từ kinh doanh cho cá nhân không cư trú: nộp tờ khai theo mẫu số 03/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.”;
    Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân (TNCN):
    Tại điểm b Khoản 6 Điều 2 quy định các khoản thu nhập chịu thuế bao gồm:
    “Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.”;
    Tại Khoản 1, Khoản 4 Điều 15 quy định:
    “Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.”
    “ Cách tính thuế:
    Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%
    Căn cứ Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT);
    Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty thực hiện chương trình khuyến mại (theo quy định của Luật Thương mại) cho khách hàng khi đạt doanh số nhất định được tặng một vé du lịch thì Công ty phải thực hiện khấu trừ thuế TNCN từ trúng thưởng theo quy định nêu trên và kê khai thuế TNCN theo mẫu số 03/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC.
    Đối với sản phẩm bể, hư hỏng, hết hạn sử dụng, Công ty tiến hành thủ tục và thực hiện hủy hàng thì không phải lập hóa đơn để kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng.
    Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.
    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Phòng Ktra 4;
    - Phòng PC;
    - Lưu: VT, TTHT
    3002_ 298752 /13 ntran

    KT. CỤC TRƯỞNG
    PHÓ CỤC TRƯỞNG




    Trần Thị Lệ Nga
     

Chia sẻ trang này